talk2me
talk2me
Home | Profile | Register | Active Topics | Active Polls | Members | Private Messages | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

All Forums
 เรื่องสั้น เรื่องยาว นิทานติดอันดับโลกจ้า
 @9 Nice Club
 ตอนที่ 12 เรื่องดวงจันทร์กับดวงอาทิตย์
 New Topic  Reply to Topic
 Printer Friendly
Author Previous Topic Topic Next Topic  

madeinthailand
Forum Admin

Thailand

Posted - May 31 2008 :  03:52:07  Show Profile  Visit madeinthailand's Homepage Send madeinthailand a Private Message  Reply with Quote
แต่งและเขียนโดย เพนกวินใจดี

11 พฤษภาคม 2550

ตอนที่ 12 เรื่องดวงจันทร์กับดวงอาทิตย์

ดวงจันทร์ทำหน้าที่เปล่งแสงในตอนกลางคืน มักได้ยินคนคุยกันถึงเรื่องพระอาทิตย์บ่อยๆ ดวงจันทร์รู้สึกว่า ทำไมพระอาทิตย์ถึงมีอิทธิพลมากกว่าดวงจันทร์เพราะต่างทำงานในเวลาใกล้เคียงกัน ด้วยความน้อยใจที่อยากเป็นอย่างดวงอาทิตย์บ้าง จึงเดินไปพบท่านสุริยัน

ดวงจันทร์ : "ท่านดวงอาทิตย์ฉันอยากแลกหน้าที่กันบ้าง ฉันอยากเป็นอย่างดวงอาทิตย์"

ดวงอาทิตย์ : "ทำไม ข้าไม่ได้เอาเปรียบเจ้าสักหน่อย ทั้งข้าและดวงจันทร์ก็ทำงานเกือบเท่า ๆ กัน"

ดวงจันทร์ : "ฉันถึงอยากเป็นอย่างท่านไง มีแต่คนนับถือท่าน เกรงกลัวท่าน ตั้งแต่สมัยโบราณ ฉันเห็นมนุษย์ยกย่องท่านดังเทพเจ้า ใครๆ ก็ให้ท่านเป็นผู้มีอำนาจ มีคนกราบไหว้ หน้าที่เราคล้ายกันแล้วทำไมไม่มีใครยกย่องฉันเป็นเทพเจ้าบ้าง"

ดวงอาทิตย์ : "เจ้าเลยอิจฉาข้ารึ?"

ดวงจันทร์ : "ก็ไม่เชิง แต่ฉันอยากแข็งแกร่งที่สามารถเปล่งแสงเจิดจรัสได้อย่างดวงอาทิตย์ ฉันไม่ต้องการยืมแสงจากท่านอีก ฉันต้องการความเท่าเทียมกัน จะว่าฉันอิจฉาท่านก็ได้"

หึ หึ หึ ดวงอาทิตย์ฟังดวงจันทร์อธิบายแล้วรู้สึกขำ อมยิ้มแล้วหัวเราะออกมาเบา ๆ

ดวงจันทร์ : "ท่านมีอะไรขำ"

ดวงอาทิตย์ : "เปล่าหรอก ข้ารู้สึกว่าเมื่อก่อนข้าก็อยากเป็นอย่างดวงจันทร์ ตอนนี้เห็นเจ้ามาบ่นแบบนี้ ข้าเองรู้สึกภูมิใจที่เกิดมาเป็นดวงอาทิตย์แล้ว"

ดวงจันทร์ : "ท่านอิจฉาข้าด้วย?"

ดวงอาทิตย์ : "ใช่ ถึงแม้จะมีแต่คนนับถือข้าแต่ไม่มีใครกล้ามองข้าสักคน ข้ารู้สึกเหงาและอิจฉาดวงจันทร์ที่มีแต่ชมเจ้าว่าสวยงาม เจ้ารู้ตัวมั้ย เพราะเจ้าทำให้มีความรักเกิดขึ้นมากมายบนโลกมนุษย์ ความรักแบบนั้นดวงอาทิตย์อย่างข้าทำไม่ได้"

ดวงจันทร์ : "จริงรึ?"

ดวงอาทิตย์ : "ข้าไม่โกหกหรอก ไม่เชื่อเจ้าลองฟังเสียงมนุษย์สิมีหลายคู่ที่มีความรักเพราะเจ้า มัวแต่อิจฉาข้าจนไม่ดูความเด่นของตัวเอง ตอนนี้ฟังเจ้าพูดแบบนี้ข้าก็รู้สึกภูมิใจที่เกิดมาเป็นดวงอาทิตย์แล้ว"

ดวงจันทร์ : "ข้าฟังท่านก็รู้สึกภูมิใจที่เกิดมาเป็นดวงจันทร์ด้วยเช่นกัน ข้าขอทำหน้าที่ให้ดีที่สุดดีกว่า ข้าขอบใจท่านที่ช่วยให้ข้ารู้จักตัวเอง"

ดวงอาทิตย์ : "ข้าขอขอบใจเจ้าเหมือนกัน ที่ทำให้ข้ารู้ตัวว่าตนเองมีคุณค่าอย่างไร"

ดวงจันทร์และดวงอาทิตย์ต่างได้คุยกันแล้วรู้สึกภูมิใจที่ต่างเกิดมาเป็นดวงจันทร์และดวงอาทิตย์

เด็ก ๆ ลองคิดนะครับ นิทานเรื่องนี้สอนอะไร?

--------------------------------------------------------------------------------
ถ้าคุณชอบบทความนี้ ช่วยอ่านบทความในเวปนี้ด้วยครับ มีลิงค์บทความให้อ่านอีกมากมาย You must be logged in to see this link. หรือ You must be logged in to see this link. หรือ
You must be logged in to see this link. และ You must be logged in to see this link. เหมือนกันหมดครับ
--------------------------------------------------------------------------------
ตอนนี้ผมว่างงาน ผมทำงานหรือใช้ชีวิตทำงานแบบปกติไม่ได้เพราะธนาคารไทยพาณิชย์ ผมเลยคิดว่าอยากเขียนบทความ เรื่องสั้น นิยาย นิทาน หากผู้ใดอ่านแล้วชื่นชอบแล้วอยากซื้อ เหมือนเรา

ซื้อหนังสือ แต่เปลี่ยนจากหนังสือเป็นเว็บแทน ยินดีรับเงินจากผู้อ่านตามนี้ครับ หรือใครอยากอ่านเฉยๆไม่อยากให้เงิน ผมก็ยินดีเพราะของฟรีมีในโลกครับ ขอให้อ่านก็พอ

ขอยืนยันอีกครั้งว่านี้ไม่ใช่การบริจาคหรือขอเงินแต่เป็นการใช้สมองของผู้เขียนขายบทความทางเว็บเท่านั้น

แก้ไขเลขที่บัญชีใหม่
ธนาคาร ไทยธนาคาร
สาขา ย่อยจักรวรรดิ
เลขที่บัญชี 068-2-04705-4
ชื่อไทย นายนบณัฐพงศ์ สุริยาโรจน์
ชื่ออังกฤษ MR.NOBNUTPONG SURIYAROJ
  Previous Topic Topic Next Topic  
 New Topic  Reply to Topic
 Printer Friendly
Jump To:
talk2me © 2000-05 ForumCo.com Go To Top Of Page
This page was generated in 0.09 seconds. Snitz Forums 2000
RSS Feed 1 RSS Feed 2