talk2me
talk2me
Home | Profile | Register | Active Topics | Active Polls | Members | Private Messages | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

All Forums
 โอ้ย......เรื่องเครียดจ้า
 การเมืองเรื่องชาวบ้าน
 รัฐประหารเพื่อสังคมไทย ตอนตาอยู่ (1)
 New Topic  New Poll New Poll
 Reply to Topic
 Printer Friendly
Author Previous Topic Topic Next Topic  

madeinthailand
Forum Admin

Thailand

Posted - May 24 2008 :  03:37:07  Show Profile  Visit madeinthailand's Homepage Send madeinthailand a Private Message  Reply with Quote
เขียนโดย ไขก๊อก

9 กุมภาพันธ์ 2550

ผ่านมา 4 เดือนกว่าแล้วสำหรับ คมช. ถ้าจะถามว่านานไหม ต้องตอบไปเลยว่าไม่นานครับ แต่เท่าที่ได้ดูนโยบายและการสื่อสารของทหารยุคนี้ ต้องบอกว่าสโลแกนของ คมช. คือ คมช. สร้างสรรค์สังคมไทยเพื่อประชาธิปไตยแบบพอเพียง เป็นสโลแกนของทหารยุคใหม่ (ต้องหลับตาฟัง อย่าเบิ่งตาดู)

เริ่มต้นแบบนี้อาจจะหาว่าผมใจร้ายกล่าวว่าผู้อาวุโส แต่ผมแค่แซวเล็กน้อย อย่าเครียดไปเลยครับ เพราะสังคมตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงแทงหวย เพราะคนทั่วไปกำลังจับตาอยู่ว่าหวยจะลงที่ใคร ใครจะเป็นผู้ได้หยิบชิ้นปลามันของเหตุการณ์ครั้งนี้ได้ ถ้าคุณได้อ่านบทความของเก่าๆของผม (ติดตามได้ You must be logged in to see this link. แล้วก็คลิกลิงค์ไปเรื่อยๆ ) จะเห็นได้เลยว่าผม เคยบอกว่าเหตุการณ์ครั้งนี้จะเป็นเหตุการณ์ที่

"เปิดตัวนักการเมืองหน้าใหม่ หรือฮีโร่คนไหม่ที่คนเก่าอยากผลัดใบ"

ผมคงต้องขอยืนยันกับสิ่งที่เคยได้กล่าวเอาไว้แล้วครับ เพราะดูนโยบายของคมช.ที่โดนวางยาตอนนี้ มันช่างตรงข้ามสโลแกนที่ว่าเพื่อประชาธิปไตยจริงๆ เพราะเป็นนโยบายแบบเผด็จการ เช่น
1.การห้ามโฆษณาเหล้า 24 ชั่วโมง ทำอย่างกับสังคมไทยเป็นพวกเด็กพิเศษ
2.การให้นายกรัฐมนตรีไม่ต้องมาจากการเลือกตั้ง โดนวางยาแน่นอน
3.การมีนโยบายเรื่องสำรองเงินในตลาดทุน 30%
4.แม้แต่บางนโยบายก็เอาของคุณทักษิณมา แค่เปลี่ยนชื่อซึ่งเป็นการยอมรับนโยบายของคุณทักษิณ โดนวางยาแน่นอน

ขอแถมอีก ตอนนี้จะมีนโยบายเพื่อรังแกคนหาเช้ากินค่ำ ไม่ว่าเอาหวยมุดลงดิน เทศกิจเริ่มเอาจริงกับผู้ค้าขายทางเท้า การไล่ที่ทำมาหากิน(ประตูน้ำ) ทั้งหมดเพื่อพัฒนาสังคมไทย แต่บีบให้คนขายตัว หรือการเล่นสื่อเพื่อกรอกหูให้ชาวบ้านเชื่อว่า ค้าขายไม่ดี การลงทุนของต่างชาติถดถอย ห้างมีแต่คนเดินแต่ไม่มีคนซื้อ คนฆ่าตัวตายยกครอบครัว คนเล่นหุ้นเจ็ง นี้เพียงตัวอย่างที่คนเล่นการเมืองต้องการแสดงให้เห็นว่า เมื่อคมช.เข้ามา ประชาชนให้โอกาสแล้ว แต่คมช. ทำไม่ได้ ไม่สามารถจับคนโกงได้ แม้แต่คุณทักษิณที่สื่อพยายามประโคมเรื่องทุจริตทุกวัน

สิ่งทั้งหมดที่กล่าวมานั้นเพื่อปูทางให้กับ
"ฮีโร่" คนใหม่
"ฮีโร่" คนนี้จะเป็นคนที่จะเข้ามาแก้ปัญหาต่างๆ ไม่ว่าไฟไหม้โรงเรียนอีสาน ระเบิดภาคใต้ สมานฉันท์กลุ่มต่างๆ ฮี่โร่ คนนี้จะเป็นผู้ซื้อใจประชาชน เป็นผู้ที่ช่วยเหลือคนจน ในด้านต่างๆ จากที่ประชาชนที่โดนผู้พิทักษ์สันติราษฏร์รังแก แต่ไม่ช่วยเรื่องคุณภาพของชีวิตคน ซึ่งทุกอย่างก็จะเหมือนเดิม เหมือนอดีตที่ผ่านมา นอกจากนี้ ผมเชื่อมั่นว่า รัฐธรรมนูญ ที่คลอดออกมาจะมีช่องโหวตให้พวกสื่อเล่นกันอีกรอบ เพื่อโจมตีคมช.ว่าเป็นเผด็จการแบบเต็มรูปแบบเพื่อรักษาฐานอำนาจไว้

แน่นอนละครการเมืองมีทุกยุค ทุกสมัยผมคงไม่สามารถวิเคราะห์ได้ เพราะกลัวโดนว่าอิจฉา กลั่นแกล้งคนที่ทำเพื่อประชาชนได้ แต่สิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นคือ คุณทักษิณกับคมช. และผู้อยู่เบื้องหลังนั้น มีการสื่อสารกัน แม้ว่าฉากหน้าจะด่ากันอุตลุด แต่ฉากหลังคงเจรจาเพื่อต่อรองบ้างอย่าง ผมไม่ทราบว่าหวยจะลงที่ใคร บางกลุ่มก็รู้ตัวหาทางหนีทีไล่ไว้แล้ว บางกลุ่มมั่นใจในข้อมูลที่ตัวเองมีก็ลงข้างไปเลย ไม่ว่าหวยจะลงที่ใคร ผู้ที่ซวยที่สุดของงานนี้คือ คมช.

ประชาชนทั้งหลายที่ผมเขียนบทความนี้เพื่อจะกล่าวว่า คุณไม่รู้สึกแย่หรือที่คุณอุทิศกายและใจเพื่อต่อต้านคนโกงของแผ่นดินแต่สุดท้ายก็จับไม่ได้ คุณไม่รู้สึกแย่หรือที่ขวัญใจเพื่อคนจนอย่างคุณทักษิณ ในตอนท้ายก็ทำได้ทุกอย่างเพื่อตนเองอย่างที่ถูกกล่าวหา คนทำผิดหรือคนโกงก็ต้องจับ แม้ไม่ผิดกฎหมายแต่ไม่ถูกต้องตามจริยธรรมของสังคมก็ต้องไล่ออกไป อย่าปล่อยให้ชั่วลอยนวล

ถ้าคุณเป็นคนหนึ่งที่มีคนถามว่าทำเพื่อชาติ โดยให้ตัวเองเป็นผู้ร้ายในสายตาคนอื่น เป็นคุณจะเอาไหม?
ถ้าถามผม ผมขอตอบว่า
"ไม่เอา"

เหมือนจะจบแต่ไม่จบครับ ตาอยู่จากที่กล่าวมาจะเป็นใคร ไม่สามารถรู้ล่วงหน้าได้ ต่อให้วางกลยุทธ์เก่งแค่ไหนก็มิอาจต้านลิขิตฟ้าได้ แต่ที่ผมรู้คือสิ่งที่ประชาชนได้รับคือ สังคมไทยจะตกเป็นทาสของนักธุรกิจชาวต่างชาติ (ผมไม่ได้ต่อต้านนะครับ) เหมือนเดิมเพราะตาอยู่ที่ได้รับชิ้นนี้แน่ๆคือ
1.ประเทศสหรัฐอเมริกา
2.ประเทศญี่ปุ่น
เรื่องการฑูตระหว่างประเทศ ตอนนี้เป็นเรื่องสนุกครับ ผมอยากให้อาจารย์ต่างๆ ช่วยยกเหตุการณ์จริงๆของเหตุการณ์ครั้งนี้ถ่ายทอดเป็นประสบการณ์ให้นักเรียน นักศึกษาด้วย ผมความรู้น้อยไม่สามารถวิเคราะห์ได้อย่างลึกซึ้ง เปิดให้ชมทางทีวีได้ก็จะขอบคุณมากๆครับ บางคนคงเห็นแล้วว่ามีการเล่นการฑูตกันแบบใด (บางประเทศจะเลือกข้างไปเลย ไม่ชอบมีสีเทาเหมือนบางประเทศ) แต่เมื่อฝุ่นของความวุ่นวายต่างๆได้จางลงแล้ว จะมีกฎหมายที่เอื้ออำนวยให้ต่างชาติอีกมากมาย และสิ่งที่คุณได้เห็นคือ จะมีเรื่องการจับลิขสิทธิ์ที่ไม่ถูกต้อง ออกมาเป็นข่าวอย่างแน่นอน

---------------------------------------------------------------------------------
ถ้าคุณชอบบทความนี้ ช่วยอ่านบทความในเวปนี้ด้วยครับ มีลิงค์บทความให้อ่านอีกมากมาย You must be logged in to see this link. หรือ You must be logged in to see this link. หรือ You must be logged in to see this link. เหมือนกันหมดครับ

--------------------------------------------------------------------------------
ตอนนี้ผมว่างงาน ผมทำงานหรือใช้ชีวิตทำงานแบบปกติไม่ได้เพราะธนาคารไทยพาณิชย์ ผมเลยคิดว่าอยากเขียนบทความ เรื่องสั้น นิยาย นิทาน หากผู้ใดอ่านแล้วชื่นชอบแล้วอยากซื้อ เหมือนเราซื้อหนังสือ แต่เปลี่ยนจากหนังสือเป็นเว็บแทน ยินดีรับเงินจากผู้อ่านตามนี้ครับ หรือใครอยากอ่านเฉยๆไม่อยากให้เงิน ผมก็ยินดีเพราะของฟรีมีในโลกครับ ขอให้อ่านก็พอ

ขอยืนยันอีกครั้งว่านี้ไม่ใช้การบริจาคหรือขอเงินแต่เป็นการใช้สมองของผู้เขียนขายบทความทางเว็บเท่านั้น

แก้ไขเลขที่บัญชีใหม่
ธนาคาร ไทยธนาคาร
สาขา ย่อยจักรวรรดิ
เลขที่บัญชี 068-2-04705-4
ชื่อไทย นายนบณัฐพงศ์ สุริยาโรจน์
ชื่ออังกฤษ MR.NOBNUTPONG SURIYAROJ

ผมจะไม่ฆ่าตัวตายและชีวิตผมไม่ชอบแช่งใคร เพราะมีคนเคยสอนว่าไม่ดี แต่วันนี้ผมขอสาปแช่งว่า ผู้ใดที่กระทำให้ นายนบณัฐพงศ์ สุริยาโรจน์ เป็นผู้ที่ลำบากกายหรือลำบากใจอย่างปัจจุบันนี้ ในทางตรงหรือทางอ้อม หรือ เบื้องหน้าหรือเบื้องหลัง โดยมีเจตนาหรือไม่มีเจตนาแต่รู้ตัวก็ตาม โดยไม่รับผิดชอบหรือวางเฉยและไม่บอกกล่าวให้นายนบณัฐพงศ์ สุริยาโรจน์ได้รับทราบตลอดไป ผมขอให้ผู้นั้นทั้งตระกูลพินาศและขอให้ธนาคารไทยพาณิชย์พินาศด้วยเช่นกัน

* ผมเปิดให้แสดงความคิดเห็นได้ครับ แต่อย่าลงรูปนะครับเพราะจะทำให้การดึงข้อมูลช้าได้
  Previous Topic Topic Next Topic  
 New Topic  New Poll New Poll
 Reply to Topic
 Printer Friendly
Jump To:
talk2me © 2000-05 ForumCo.com Go To Top Of Page
This page was generated in 0.11 seconds. Snitz Forums 2000
RSS Feed 1 RSS Feed 2