talk2me
talk2me
Home | Profile | Register | Active Topics | Active Polls | Members | Private Messages | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

All Forums
 สิ่งสร้างสรรค์เสริมพลังสร้างสังคม
 โฆษณาบรรลือโลก
 รองเท้ากีฬา
 New Topic  Reply to Topic
 Printer Friendly
Author Previous Topic Topic Next Topic  

madeinthailand
Forum Admin

Thailand

Posted - Jun 01 2008 :  05:55:52  Show Profile  Visit madeinthailand's Homepage Send madeinthailand a Private Message  Reply with Quote

แบบที่ 1 ***********

"ครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้ายแล้วสินะ" ชายคนหนึ่งนั่งพร่ำกับตัวเอง ชายผู้นี้มีรูปร่างกำยำ ดูจากภายนอกคงบอกไม่ได้ว่าบุคคลนี้ผ่านร้อนผ่านหนาวมาสามสิบกว่าปีแล้ว

หนุ่มรุ่นใหญ่ครุ่นคิดในหัวสมองถึงเรื่องราวต่างๆที่ผ่านมา การได้ฝึกวิ่ง การกระโดดเชือก การอดอาหารเพื่อควบคุมน้ำหนัก และบ่อยครั้งตนเองถูกครูฝึกดุด่าจนแอบร้องไห้หลายครั้ง

"พี่จ้า ฉันกู้เงินมาแล้ว ถ้าพี่ให้ครั้งนี้ผ่านได้ เราจะสบายเสียที" เสียงภรรยาของเขายังคงก้องในหู เธอเองต้องลำบากพร้อมเขาด้วยเหมือนกัน บ่อยครั้งนักมวยอย่างเขาต้องอยู่ซ้อมที่ค่ายนานนับเดือน หากไม่ได้ภรรยาที่ซื่อสัตย์ นักมวยอย่างเขาคงโดนชายอื่นหัวเราะไปนานแล้ว

ให้ทำอย่างไร ชื่อเสียงเกียรติยศไม่อาจซื้อข้าวกิน ส่งให้ลูกเรียนที่ดีๆได้ ครั้งนี้เขาประกาศแขวนนวมอย่างเป็นทางการแล้ว ทุกคนต่างให้กำลังใจและคอยเชียร์ เว้นเพียงภรรยาของแชมป์มวยผู้นี้เท่านั้น ที่เธอยืนอยู่ฝ่ายตรงข้าม

ด้วยประสบการณ์ทำให้แชมป์เล่นมวยได้ไม่ยาก เพียงชั่วครู่เสียงเคาะประตูเรียกแชมป์ "ครับ ผมจะไปแล้ว" แชมป์ตะโกนกลับเพื่อเรียกพลังครั้งสุดท้าย ในขณะที่กำลังเดินออกจากห้องพัก ผ่านทางเดิน เสียงไมค์ด้านหน้าเอ่ยชื่อนักชกอย่างเขา ตอนนี้ผู้คนโห่ร้องให้กำลังใจ

แชมป์นึกถึงสมัยที่เข้ามาในค่ายครั้งแรก " ผมอยากชนะ" และ "ผมอยากเป็นนักมวย"

แชมป์เดินออกมาด้วยท่าทางมั่นใจพร้อมชูกำปั้นขึ้นเป็นการตอบรับผู้ชมทั่วสนาม นวมที่แชมป์ใส่เป็นนวมใสมองทะลุเห็นมือแชมป์

ยี่ห้อ
สู้(เล่น)ให้ชนะ

หรือ

ยี่ห้อ
ไว้ลาย

ปล.หากซ้ำหรือดัดแปลงจากใคร กรุณาแจ้งชื่อคลีเอทีฟและชื่อบริษัทเอเจนซี่ด้วยครับ ขอบคุณมาก

ไม่ขอเอาออกครับ ความหมายไม่เหมือนกัน

Google AdSense

USA
Mountain View

Forum Admin

Thailand

Posted - Jul 26 2008 :  03:43:20  Show Profile  Visit madeinthailand's Homepage Send madeinthailand a Private Message  Reply with Quote

แบบที่ 2 *************

ผมเห็นโฆษณารองเท้า adidass และ Nike เยอะจัง ผมจึงออกแบบโฆษณาบ้าง และนี้เป็นประสบการณ์ของผมที่ทำให้ผมหมดกำลังใจ

ผมเอง : "พี่ครับ ผมคิดโฆษณารองเท้ากีฬาได้แล้วครับ"
หัวหน้า : "ว่ามา"

ผมเอง : "เชียร์ลีดเดอร์หญิงหุ่นเซกซี่ ใส่รองเท้า Reebok ถือพู่กระโดดไปมาอย่างน่ารัก ยกมือขวา REE ยกมือซ้าย BOX รีบอก รีบอก เย้"

หัวหน้าเงียบ หยุดมองผมตั้งแต่หัวจดเท้าเลยครับ ท่าทางเธอภูมิใจที่ได้ลูกน้องแสนฉลาด ครีเอจไม่เหมือนใคร "ขอโทษนะย่ะ นี้มันโฆษณารองเท้าย่ะ"

ผมลืมบอกไป ถึงแม้หัวหน้าจะมีอายุแล้วแต่เธอยังหุ่นดีนะครับ อย่างเดียวชอบใส่แว่นหนาเตอะ จังหวะที่กำลังเทศนาผม หัวหน้าถอดแว่นตาออกวางไว้ที่โต๊ะ ก้มหน้าลง ผมยาวที่ถูกสไลด์ปิดลงมา เอ๋.....หัวหน้าผมเป็นอะไร หรือเธอคิดไล่ผมออก........แย่แล้ว.........ผมต้องขายเต้าฮวยแน่เลย

ตู๊มมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม (เสียงระเบิด)

เธอเงยหน้าขึ้นพร้อมเปิดตัวด้วยเสียงเพลงอย่างสุดมันส์ ระเบิดหลังเวทีตู๊มอย่างแพรวพราว ตายแล้ว! หัวหน้าผมโดนผีฮิบฮอบเข้าสิง เพียงชั่วครู่ ผมเหมือนโดนสะกดจิต บรรยายกาศเป็นห้องทำงานเหมือนเดิม เกิดอะไรขึ้นกับผม จังหวะนั้งเองผมเห็นหัวหน้าจ้องมาที่ผม

หัวหน้า : "นี้ต่างหากย่ะ รีบอกซ์" เธอสบัดหน้าหนีพร้อมหยิบแว่นตามาใส่เหมือนเดิม

โห........ผมตกใจทำอะไรไม่ถูก ได้แต่ยืนมองเธอเดินหันหลังกลับโต๊ะทำงาน เกิดมาไม่เคยเห็นคนมีอายุเต้นได้ขนาดนี้มาก่อน ปากและมือผมสั่นไปหมดทำอะไรไม่ถูก จนผมต้องอุทาน..................เก.................เกริล..................พาววววว......เวอร์

หัวหน้าหยุดหันหน้ามาทางผม "นั่นล่ะย่ะ ใส่ลงไป"

ตุ๊มมมมมมมมมมมมมมมม

REEBOX
GIRL POWER[/b]

ปล. เรื่องชูมือขวารี ชูมือซ้ายบอกซ์ ผมเอามาจากหนังครับ ในหนังนักครีเอจแสดงความฉลาดน้อยออกมา แต่ผมคิดว่าแนวคิดนี้เอามาต่อได้ครับ

Go to Top of Page

Forum Admin

Thailand

Posted - Jul 26 2008 :  03:44:50  Show Profile  Visit madeinthailand's Homepage Send madeinthailand a Private Message  Reply with Quote

แบบที่ 3 *************

ผู้ชายสองคนยืนบนเวที คนหนึ่งเต้นให้อีกคนดู เมื่อเต้นเสร็จอีกคนก็เต้นต่อ ต่างคนต่างเต้นไม่ยอมแพ้กัน

ผ่านไปสักพัก..............ทั้งคู่มองหน้าแล้วหัวเราะกัน ต่างกอดคอเดินเข้าหลังเวที ทิ้งรอยเท้ารอยลูกเทนนิสและอีกคนทิ้งรอยเท้ารอยลูกฟุตบอลไว้

REEBOK ไว้ลาย

(ผมเอานักกีฬาเทนนิสและนักฟุตบอลมาเต้นครับ ใช้ได้ป่ะ)
ปล.หากซ้ำหรือดัดแปลงจากใคร กรุณาแจ้งชื่อคลีเอทีฟและชื่อบริษัทเอเจนซี่ด้วยครับ ขอบคุณมาก

Forum Admin

Thailand

Posted - Jul 26 2008 :  03:48:59  Show Profile  Visit madeinthailand's Homepage Send madeinthailand a Private Message  Reply with Quote

แบบที่ 4 *************

ตอนทำงานในธนาคารไทยพาณิชย์ SCB (ลาออกประมาณต.ค. 2546) เพื่อนผมชอบคุยแนวคิดโฆษณาครับ ผมได้คิดโฆษณาไว้หลายตัวมาก (เชื่อผมม่ะ)

เอาเหอะพูดไปก็คงไม่เชื่อ ตอนนั้นผมชอบหนังเรื่อง what women want ผมวิจารณ์ว่า นิสัยผุ้ชายจริงๆไม่ค่อยชอบผู้หญิงเก่งหรอก ผู้ชายถูกปลูกฝังให้ดูแลและปกป้องผู้หญิง หากผู้หญิงเก่งกว่าผู้ชาย ผู้ชายจะรู้สึกอับอาย ฉะนั้นผู้หญิงฉลาดจะไม่แสดงความเก่งกาจกว่าแฟนตัวเองในที่สาธารณะชน

ในขณะนั้นผมคิดโฆษณาซึ่งดัดแปลงจากหนังเรื่องนี้ ในหนังเป็นผู้หญิงกำลังวิ่งบนท้องถนน โดยมีฉากหลังเป็นตึกระฟ้าซึ่งเป็นมหานครนิวยอร์ค เสียงสับสนของแตรรถ เสียงผู้คนเดินไปมา เสียงนกหวีดจากตำรวจจราจร

หญิงวัยทำงานผู้นี้กำลังวิ่งออกห่างตัวเมือง เสียงวุ่นวายค่อยๆเบาลง เหลือเพียงเสียงฝีเท้าของเธอผู้นี้ ตอนนี้เธอกำลังคิดวนเวียนไปมา เธอเบื่อกับการเอาใจลูกค้า รุ้สึกสับสนกับการบริหารลูกน้อง เธอต้องปิดหูเมื่อได้ยินคนนินทายี่ห้อเสื้อที่เธอใส่

.......และ.....ณ ขณะนี้ เธอกำลังวิ่งอยู่บนถนนที่ไม่มีเสียงเหล่านั้น อันเป็นเสียงที่ทำให้เธอคอยกังวลใจ เพียงตอนนี้แค่รู้ว่าวันนี้เธออยากวิ่งเท่านั้นเอง

.......และถนน......ถนนไม่เคยมองว่าเธอจะแต่งตัวอย่างไร ถนนไม่เคยมองว่าเธอหน้าตาอย่างไร วันนี้ทาลิปสติกสีอะไร ชุดที่เธอใส่ซ้ำกันหรือไม่ ถนนแค่รอ............รอให้เธอมาหาทุกวัน

REEBOK
Be Yourself

Forum Admin

Thailand

Posted - Jul 26 2008 :  03:52:46  Show Profile  Visit madeinthailand's Homepage Send madeinthailand a Private Message  Reply with Quote

แบบที่ 5 *******************ยี่ห้อรองเท้า

ประมาณว่าเครื่องหมายยี่ห้อนี้ทำคนทำตก แล้วเมื่อมีใครสักคนเหยีบบมัน ปรากฏว่าเพิ่มพลังให้กับผู้ใส่

เมื่อตกไปยังผู้อื่นสามารถใช้ความสามารถของผู้เล่นออกมาได้อย่างเต็มที่

Forum Admin

Thailand

Posted - Jul 26 2008 :  03:53:06  Show Profile  Visit madeinthailand's Homepage Send madeinthailand a Private Message  Reply with Quote

แบบที่ 6 ****************

NIKE (อย่าลบนะครับ คิดเล่นๆ เครื่องหมายการค้าไม่เสียหายหรอก)

น้องผู้ชายอายุประมาณวัยรุ่น อยู่ห้องเรียนเห็นเครื่องหมายถูก รู้สึกสงสัย ด้วยความอยากรู้จึงเดินหาคำตอบ บางทีเดินเจอมูมเมอแรง ตนเองยืนมองรูปที่ถือไว้ แล้วส่ายหน้าไม่ใช่

เดินเจอตะขอรูปถูก ตนเองยืนมองรูปที่ถือไว้ ส่ายหน้าไม่ใช่ (เดินเจอเครื่องหมายถูกหลายอัน แล้วส่ายหน้าไม่ใช่)

วันหนึ่งยืนมองนักเล่นบาส กระโดน Air walk แล้วเห็นรองเท้า Nike มีเครื่องหมายถูก เด็กชายยืนยิ้มชอบใจ ตนเข้าใจเครื่องหมายนี้แล้ว

NIKE ติดปีกให้ชีวิต

หมายถึง มีหลายคนสงสัยว่าเครื่องหมายของไนกี้หมายถึงอะไร คำตอบอยู่ในโฆษณาแล้ว NIKE ติดปีกให้ชีวิต

Forum Admin

Thailand

Posted - Jul 26 2008 :  03:53:32  Show Profile  Visit madeinthailand's Homepage Send madeinthailand a Private Message  Reply with Quote

แบบที่ 7 ****************

เห็นไนกี้และอดิดาสแข่งกันเหลือเกิน ขอแข่งด้วยคนมันไม่เจียมอ่านะ

Go Go Goal.

"ชีวิตทุกคนย่อมอยากได้สิ่งที่ตนอยากได้" ชายผู้หนึ่งกำลังเดินผ่านกระจกในห้องกระจกแห่งหนึ่ง "จุดสูงสุดของผมคืออะไร" ชายคนเดิมมองไปด้านบนเห็นตัวเองในกระจกห้าเหลี่ยมที่สะท้อนภาพตนอยู่หลายบาน "มีบ่อยครั้งที่ผมอยากได้ชื่อเสียงเหมือนเพื่อนผม อยากมีเงินเยอะๆ อยากเลือกใครสักคนอยู่ข้างผม ผมเคยสับสนผมจะเดินทางไหนที่จะได้รับสิ่งที่ผมอยากได้" ช่วงนี้หนุ่มสูงใหญ่มองเห็นเงาสะท้อนในกระจกว่าอดีตตนเคยเป็นนักดนตรี เด็กเสริฟและอีกหลายอย่างที่เขาเคยทำ

"ความอยากได้ทำให้ผมสับสนจนผมลืมว่า...ผมมาที่นี่เพื่ออะไร" ชายหนุ่มคนเดิมมองที่กระจกซึ่งวางเรียงอยู่รอบห้อง ตนเห็นเงาคนล้อมรอบอยู่นอกห้องกระจกอย่างมากมาย

ช่วงนี้ภาพเห็นลูกฟุตบอลใสโดยมีเงาของผู้ชมอยู่บนลูกฟุตบอลและในนาทีนี้ภาพตัดไปยังชายผู้หนึ่งที่กำลังมองที่ลูกฟุตบอล "ผมยืนอยู่ที่นี่เพราะผมอยากเป็นนักฟุตบอล" ทันใดนั้นกรรมการเป่านกหวีด นักเตะอย่างเขากำลังวิ่งเพื่อเตะลูกฟุตบอล

ผมเป็นนักฟุตบอล...แล้วคุณ.......เป็นใคร?
REEBOK

* ขออภัยพอดีพึ่งเจอโฆษณา nintendo ที่ใช้ Who r u เหมือนกัน *

Forum Admin

Thailand

Posted - Jul 26 2008 :  03:53:48  Show Profile  Visit madeinthailand's Homepage Send madeinthailand a Private Message  Reply with Quote

แบบที่ 8 **********************

PUMA

คิดของพูม่าประมาณว่า นักกีฬาวิ่งเร็วมากจนทิ้งลายเสือดาวไว้ที่พื้น ต้องการเปรียบเทียบว่าเสือดาววิ่งเร็วมากจนทิ้งลายของตัวเองหล่นกลายเป็นเสือดำ (พูม่าใช้เสือดำใช่ป่ะ)

Forum Admin

Thailand

Posted - Jul 30 2008 :  03:47:37  Show Profile  Visit madeinthailand's Homepage Send madeinthailand a Private Message  Reply with Quote
แบบที่ 9 ***************************

นักวิ่งในสมัยเรียนมัธยมกำลังวิ่งอยู่กับที่เพื่อวอร์มร่างกาย ตัวเลขปรากฏข้างเธอเป็นเลข 1 ต่อมาเธอวิ่ง วิ่ง วิ่ง วิ่ง จนชนะ ตัวเลขปรากฏข้างเธอ 3650

ในภาพนักวิ่งโตขึ้นฟังโค้ชด้วยท่าทางเหนื่อยแต่เธอก็ยังวิ่ง วิ่ง วิ่ง ตัวเลขปรากฏข้างเธอ 5912 และแล้วเธอวิ่งได้ชัยชนะด้วยตัวเลขขึ้น 8934 ฉากนี้เธอยังวิ่ง วิ่ง วิ่ง วิ่ง จนในที่สุด

ภาพตัดมาที่สนามแข่งขันกีฬาโอลิมปิกในการแข่งขันวิ่ง 100 เมตร นักวิ่งคนเดิมกำลังเตรียมตัวสตาร์ทด้วยตัวเลขข้างเธอมากกว่าหมื่นเมตร

กรรมการเป่านกหวีด............... ..........ปัง เธอออกตัว

REEBOK
สู้ให้ชนะ

หมายเหตุ หากซ้ำหรือดัดแปลงจากใคร กรุณาแจ้งชื่อครีเอทีฟและชื่อบริษัทเอเจนซี่ด้วยครับ ขอบคุณมาก
  Previous Topic Topic Next Topic  
 New Topic  Reply to Topic
 Printer Friendly
Jump To:
talk2me © 2000-05 ForumCo.com Go To Top Of Page
This page was generated in 0.25 seconds. Snitz Forums 2000
RSS Feed 1 RSS Feed 2